วันที่ 14 เมษายน 2567 ตั้งแต่เวลา 08.00 น. นำโดย นายอรรถวีร์ อุระวัฒนพันธุ์ นายกเทศมนตรีตำบลจัตุรัส พร้อมด้วยคณะผู้บริหารเทศบาลตำบลจัตุรัส ปลัดเทศบาลตำบลจัตุรัส สมาชิกสภาเทศบาลตำบลจัตุรัส ข้าราชการ เจ้าหน้าที่เทศบาลตำบลจัตุรัสทุกท่าน โดยมี นายเดช เสนาะคำ นายอำเภอจัตุรัส ให้เกียรติเป็นประธาน เปิดงานประเพณีมหาสงกรานต์ แห่พระคู่บ้านคนเมืองสี่มุม ประจำปี 2567 พร้อมด้วย นายเชิงชาย ชาลีรินทร์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดชัยภูมิ เขต 2
โดยจัดให้มีพิธีสรงน้ำพระพุทธรูป/ รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ และพิธีแห่พระคู่บ้าน จำนวน 12 ขบวน ประกอบด้วย
แห่ตามเส้นทางในเขตเทศบาลตำบลจัตุรัส เพื่อความเป็นสิริมงคล และเพื่อเป็นการรักษาขนบธรรมเนียมประเพณีวันปีใหม่ไทย เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ ณ บริเวณหน้าตลาดสดเทศบาลตำบลจัตุรัส ตำบลบ้านกอก อำเภอจัตุรัส จังหวัดชัยภูมิ
![🩵](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t97/1/16/1fa75.png) อุโมงค์น้ำ
![🩵](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t97/1/16/1fa75.png) การแสดงดนตรี จากคณะแก้มยุ้ย
![🩵](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t97/1/16/1fa75.png) รถแห่โอเอมิวสิค
![🩵](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t97/1/16/1fa75.png) รถแห่จ้างบ่ไป 2
|